Trả lời bạn đọc: Trần Thị Vy Ngân, về việc:
Bạn và chồng đều tham gia đóng BHXH trong cùng một Công ty, khi bạn sinh con chồng bạn có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản ( 5,7 hay 14) ngày hay
Hỏi:
Cho em hỏi. Em và chồng đều tham gia đóng BHXH và làm việc cùng trong 1 công ty. - Tháng 4 này em sinh vậyChồng em có được nghỉ 5 (7,14) khi em sinh không?Có người nói nếu e không tham gia BHXH thì chồng mới được nghỉ 5 (7,14) vậy có đúng không?
Trả lời:
Xin chào bạn.
Trường hợp bạn hỏi: Bạn và chồng đều tham gia đóng BHXH trong cùng một Công ty, khi bạn sinh con chồng bạn có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản ( 5,7 hay 14) ngày hay không?
Bảo hiểm xã hội tỉnh Kon Tum trả lời bạn như sau:
Căn cứ tai Khoản 2, Điều 34 Luật BHXH số 58/2014/QH13: lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Căn cứ theo quy định trên thì trường hợp của bạn, khi bạn sinh con chồng bạn được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định. (thời gian chồng bạn nghỉ hưởng chế độ thai sản này không được hưởng lương tại cơ quan).
Thân chào bạn. Nếu có gì vướng mắc bạn có thể liên hệ qua số điện thoại 0260.3700.355 để được tư vấn, giải đáp.


BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH KON TUM
Địa chỉ: số 179 Ba Đình, phường Thắng Lợi, thành phố Kon Tum, tỉnh Kon Tum
Điện thoại: 02603.864524 - Fax: 02603.863826 - Email: baohiemxahoikontum@gmail.com
© Bảo hiểm xã hội tỉnh Kon Tum